Ruto Aonya dhidi ya Uingiliaji wa Dangote, Aahidi Kulinda Uwekezaji wa KSh2.2 Trilioni Lamu

Share this story

Rais William Ruto amesema serikali yake italinda mfanyabiashara wa Nigeria Aliko Dangote pamoja na uwekezaji wa KSh2.2 trilioni wa kiwanda cha kusafisha mafuta kinachopangwa kujengwa Lamu, akisema hataruhusu wawekezaji kukabiliwa na vitisho, unyang’anyi au kuingiliwa isivyo lazima.

Akizungumza katika Shanzu Teachers College, Kisauni, Mombasa, Alhamisi, Oktoba 1, 2026, Ruto alimkosoa Seneta wa Nairobi Edwin Sifuna kwa kuuliza kuhusu makubaliano kati ya serikali na Dangote kuhusu mradi huo.

Ruto alimrejelea Sifuna kama “Mr Empty of Shiny Things” na kudai kuwa amepewa msukumo na mfadhili wake kuomba kuona makubaliano hayo. Rais pia alidai kuwa lengo la kutaka nyaraka hizo ni kumuwezesha mtu fulani kumshinikiza au kumtoza Dangote, madai ambayo hayajathibitishwa kwa kujitegemea.

“Unajua taratibu za Serikali na Bunge za kuomba taarifa kama hizi. Lakini najua sababu halisi ya kutaka makubaliano hayo ni kuyapeleka kwa mfadhili wako ili kumtoza Bw Dangote, kama mlivyofanya awali,” Ruto alisema.

Rais alisema Kenya inahitaji mazingira salama na yanayotabirika kwa wawekezaji, akisisitiza kuwa serikali yake haitaruhusu uwekezaji mkubwa kuzuiwa na kile alichokitaja kuwa maslahi binafsi.

Ruto pia alikumbusha kile alichodai kuwa ni juhudi za awali za Dangote kuanzisha kiwanda cha saruji nchini Kenya ambazo hazikufanikiwa, akisema hataruhusu hali hiyo kujirudia katika mradi wa kiwanda cha kusafisha mafuta Lamu.

Kauli hizo zilijiri siku moja baada ya Sifuna kuhoji katika Seneti kuhusu kutowasilishwa hadharani kwa makubaliano ya mradi huo, akisema Bunge linapaswa kujua ahadi na masharti ambayo Kenya imekubali katika uwekezaji huo.

Mradi huo wenye thamani inayokadiriwa kuwa KSh2.2 trilioni unatarajiwa kuwa na uwezo wa kusafisha takriban mapipa 700,000 ya mafuta ghafi kwa siku, huku serikali ikisema utazalisha fursa za ajira, ikiwemo takriban ajira 60,000 wakati wa ujenzi.

Ruto pia alizungumza kuhusu miradi mingine ya maendeleo Mombasa, ikiwemo ujenzi wa nyumba 1,800 za gharama nafuu wenye thamani ya KSh4.5 bilioni na uwekaji wa vifaa vya matibabu katika hospitali za kaunti.


Share this story

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Previous post Manchester City Yakutwa na Kosa la Ukiukaji wa Sheria za Kifedha za Premier League
Next post Mfanyabiashara Mashuhuri wa Zimbabwe Wicknell Chivayo Afariki kwa Ajali ya Helikopta