Tundu Lissu Aingia Tatu Bora Kuwania Tuzo ya Haki za Binadamu ya Sakharov 2026
S
TRASBOURG, Ufaransa — Kiongozi wa upinzani nchini Tanzania na Mwenyekiti wa chama cha CHADEMA, Tundu Lissu, ametajwa miongoni mwa wagombea watatu wa mwisho kuwania Tuzo ya Sakharov ya Uhuru wa Mawazo ya mwaka 2026 inayotolewa na Bunge la Ulaya.
Lissu amefikia hatua hiyo pamoja na Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu (ICC) na maafisa wake, pamoja na wanaharakati wawili kutoka Iran, Taraneh na Romina Rahimi.
Tuzo hiyo hutolewa kila mwaka kwa watu binafsi au mashirika yanayotambuliwa kwa mchango wao katika kutetea haki za binadamu, demokrasia na uhuru wa msingi duniani.
Lissu atambuliwa kwa utetezi wa demokrasia
Uteuzi wa Lissu umeungwa mkono na makundi ya kisiasa ya European People’s Party (EPP) na European Conservatives and Reformists (ECR) ndani ya Bunge la Ulaya.
Makundi hayo yameangazia juhudi zake za kutetea uchaguzi huru na wa haki, utawala wa kikatiba, uhuru wa kujieleza na utawala wa sheria nchini Tanzania.
Lissu, ambaye ni mwanasheria na mmoja wa viongozi mashuhuri wa upinzani nchini humo, amekuwa kizuizini tangu alipokamatwa Aprili 2025 na anakabiliwa na kesi ya uhaini inayoweza kubeba adhabu ya kifo iwapo atapatikana na hatia.
Kesi yake imevutia uangalizi wa kimataifa kuhusu hali ya demokrasia, haki za kisiasa na nafasi ya upinzani nchini Tanzania.
Wagombea wengine wa tuzo hiyo
Mbali na Lissu, wagombea wengine wawili wa mwisho ni ICC na maafisa wake, wanaotambuliwa kwa kazi ya kuendeleza uwajibikaji katika makosa makubwa ya kimataifa, pamoja na dada Taraneh na Romina Rahimi kutoka Iran, wanaowakilisha watu wanaokabiliwa na ukandamizaji wa serikali ya nchi hiyo.
Bunge la Ulaya linatarajiwa kumtangaza mshindi wa tuzo hiyo Oktoba 22, 2026, huku hafla ya kukabidhi tuzo ikipangwa kufanyika Desemba 16 mjini Strasbourg, Ufaransa.
Kufikia hatua ya tatu bora kunamweka Lissu miongoni mwa watu na taasisi zinazotambuliwa kimataifa katika juhudi za kutetea haki za binadamu na uhuru wa msingi.
Chanzo: Bunge la Ulaya na taarifa za habari za Oktoba 19–20, 2026.